Björn Erlingsson, safnaðarfulltrúi í Grafarvogssókn

Ég vil byrja á því að þakka Sr. Sigurði Árna fyrir að bjóða sig fram til biskups. Kirkjan stendur og fellur með þeim mannauð sem stígur á vaktina, – Sr. Sigurður Árni lýsir sig tilbúinn og ég hef trú á því að honum farnist vel í þessu hlutverki verði hann kjörinn og muni vaxa inn í þau nýju verkefni sem biskupsembættið færir. Biskup með áherslur á börn, ungmenni og fjölskyldur hlýðir því kalli sem þjóðin gerir til þjóðkirkjunnar í dag og beinir kröftum að mikilvægasta verkefni þjóðkirkjunnar. Allt annað er að mínu mati frágangssök og auðvelt að vinna úr með fagmennsku og trú að vopni. Þjóðkirkjan á að skipa mörgum frambærilegum fulltrúum, – en sá fulltrúi sem setur heimilis- og fjölskylduguðrækni á oddinn í íslensku kirkjusamfélagi vinnur í takti við þjóðina og er þar með líklegastur til að vinna þjóðkirkjunni gott gagn, og best þegar til lengdar lætur.

Kirkjan þarf að ,,yngjast“ og endurnýjast með kynslóðunum sem um hana renna, mannauðurinn í henni líka, en með hæfilegum hraða, – of hraðar breytingar veikja kirkjuna og það er engin stjórnviska að sigla henni á sker meðan verið er að laga til. Ef ég nota samlíkingu úr tölvuheiminum þá tala ég um að við ,,uppfærum hugbúnaðinn“ frekar en að skipta yfir í nýtt stýrikerfi sem ekki hefur verið þróað, prófað og enginn veit hvað er. Þegar fjallað er um breytingar þá hverfist umræðan um þörfina á því að losna við gömlu böggana, – en þegar lausnirnar eru skoðaðar þá er verið að koma á ómótuðum og óformuðum lausnum sem vitað er að koma með nýja og stundum verri og enginn getur sagt hvert ferðinni er heitið. Ég er ekki að mælast til þess að kirkjan takist ekki á við lagfæringar, hugbúnaðurinn er ekki bara böggarnir, og böggarnir eru ekki endilega hugbúnaðinum að kenna, heldur líka þeim sem nota hann ekki rétt. Í tölvubransanum er oft gott að keyra á sjóuðum hugbúnaði og fara ekki í nýjustu útgáfuna fyrr en búið er að aflúsa hana og tengja hana við þá gömlu, en það er nauðsynlegt að uppfæra stöðugt.

Ég tel að Sr. Sigurður Árni sé rétta manngerðin í þetta, horfir í nútímann fordómalaust og með gleraugu hefðarinnar inn í framtíðina með biblíuna í hönd, – að mínu mati rétta leiðin. Kjölfestan er best fundin í prestþjónustu og trúrækni í þjóðkirkjunni eins og hún gerist best. Þar hafið þið í Neskirju verið og staðið ykkur vel og gert margt sem er alveg til fyrirmyndar. Ég tel líka að biskup þurfi að geta lyft kirkjunni, opnað nýjar vistarverur, upplýst þær og innréttað, fært kirkjusamfélagið úr stað, ekki til að afmá það gamla heldur til að vaxa og þroskast. Þú hefur sýnt fram á að þú ert fær um þetta og getur leitt lifandi umfjöllun um trú og trúarlíf í nútíma samfélagi, með nútíma miðla að vopni. Við þurfum stöðugt að vera að opna nýjar vistaverur í húsi föðurins og það er best gert með því að sækja innblástur þangað sem vel hefur tekist til.

Gangi þér vel í þessu og enn og aftur þakka þér fyrir þitt framboð.

Björn Erlingsson, safnaðarfulltrúi í Grafarvogssókn.